rock opera
Định nghĩa
Danh từ: "rock opera" là một thể loại nhạc rock được trình bày dưới dạng một vở opera, thường bao gồm một câu chuyện xuyên suốt, các nhân vật, và được xây dựng như một tác phẩm nghệ thuật có cấu trúc. Thể loại này xuất hiện lần đầu vào những năm 1960, với mục đích nâng tầm nhạc rock lên vị thế của nghệ thuật cao cấp.
Ví dụ sử dụng
- (Album "Tommy" của The Who là một vở rock opera nổi tiếng.)
- (Nhiều nhà phê bình coi "Jesus Christ Superstar" là một vở rock opera đột phá.)
Các cách sử dụng nâng cao
"to be hailed as a rock opera": được ca ngợi như một vở rock opera.
- The band's latest concept album was hailed as a modern rock opera. (Album concept mới nhất của ban nhạc được ca ngợi như một vở rock opera hiện đại.)
"to compose a rock opera": sáng tác một vở rock opera.
- He spent years composing a rock opera about the French Revolution. (Anh ấy đã dành nhiều năm để sáng tác một vở rock opera về Cách mạng Pháp.)
Biến thể và từ gần giống
- Rock opera (danh từ ghép): không có biến thể trực tiếp, nhưng có thể liên quan đến:
- Concept album (n): album chủ đề, thường kể một câu chuyện, nhưng không nhất thiết có cấu trúc opera.
- Rock musical (n): nhạc kịch rock, có yếu tố sân khấu và biểu diễn trực tiếp.
Từ đồng nghĩa
- Rock musical: nhạc kịch rock (thường có diễn xuất và sân khấu).
- Concept rock album: album rock chủ đề (tập trung vào câu chuyện hơn là cấu trúc opera).
Các cụm từ (phrasal verbs) liên quan
To be based on a rock opera: dựa trên một vở rock opera.
- The film was based on a rock opera by the same name. (Bộ phim dựa trên một vở rock opera cùng tên.)
To perform a rock opera: biểu diễn một vở rock opera.
- The theater company will perform a rock opera next month. (Đoàn kịch sẽ biểu diễn một vở rock opera vào tháng tới.)
Thành ngữ liên quan
- "a rock opera of epic proportions": một vở rock opera có quy mô hoành tráng.
- The concert was a rock opera of epic proportions, with elaborate costumes and a full orchestra. (Buổi hòa nhạc là một vở rock opera có quy mô hoành tráng, với trang phục cầu kỳ và một dàn nhạc đầy đủ.)